สำหรับการดำเนินเรื่องราวของ Story of Seasons: Friends of Mineral Town ก็เหมือนกับเกมทั่วไป นั่นก็คือ ต้องค่อย ๆ เล่น เพื่อทำการปลดล็อกไปทีละฉากนั่นเอง ซึ่งอาจจะมีทั้งการขุดแร่, การเล่นกีฬา โดยสิ่งที่สำคัญที่สุด คือการสร้างปฏิสัมพันธ์กับคนในเมือง ซึ่งแต่ละตัวละครก็จะมีเงื่อนไขที่แตกต่างกันออกไป และตัวเกมก็ทำออกมาจนถึงขนาดที่แต่งงานกันได้ด้วย
และ Story of Seasons: Friends of Mineral Town ไม่ได้มีอะไรที่แตกต่างกันมากจากตัวเกมต้นฉบับ เว้นแต่ภาพกราฟิกที่เปลี่ยนไป แต่อีกหนึ่งอย่างที่เพิ่มเข้ามาก็คือเมนูที่ทำให้ผู้เล่นเข้าใจได้ง่ายขึ้น นอกจากนี้ตัวเกมยังเพิ่มโหมดง่ายเข้ามา เพื่อให้ผู้ที่อยากเล่นแบบไม่กดดันสนุกได้มากขึ้น